Tòa án có thụ lý đơn khởi kiện đối với Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất không có văn bản (bằng miệng) không?

* Câu hỏi:
Xin hỏi Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo và Cộng sự câu hỏi sau: Tôi có mua đất của một người nhưng chúng tôi chỉ thỏa thuận miệng (không có văn bản) do tin tưởng nhau nhưng có người làm chứng. Nay giá trị lô đất tăng do quy hoạch nên phát sinh tranh chấp. Vậy tôi có thể yêu cầu Tòa án thụ lý đơn khởi kiện và giải quyết không?

tranh-chap-dat-dai

Trả lời:

Luật sư Vũ Như Hảo xin trả lời câu hỏi của anh/chị như sau:

Theo quy định tại Điều 707 Bộ luật dân sự (BLDS) thì “Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phải được làm thủ tục và đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đất đai”. [Đọc thêm…]

Có được làm cửa sang nhà hàng xóm???

tro-cua-so

Hiện nay đa phần người dân ở thành thị đều hiểu rằng họ không được trổ cửa (cửa chính, cửa sổ, lỗ thông gió…) về phía nhà hàng xóm (thường là bên cạnh). Nhận thức này có nhiều lý do, trong đó có hai lý do chính: một là về thực tế các nhà phố […]

[Đọc thêm…]

Ai giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất?

giai-quyết-tranh-chấp-đất-đai

Người dân thường có suy nghĩ: Các tranh chấp đất đai sẽ được giải quyết tại Tòa án. Tuy nhiên, theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự thì  tranh chấp quyền sử dụng đất phải được hòa giải tại UBND cấp xã, những tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất […]

[Đọc thêm…]

Thủ tục kháng cáo bản án, quyết định vụ án hình sự

khang-cao-hinh-su-1

Những người sau đây có quyền kháng cáo bản án, quyết định hình sự sơ thẩm: Bị cáo và người đại diện hợp pháp của họ; Người bị hại và người đại diện hợp pháp của họ; Người bào chữa hoặc người bảo vệ quyền lợi cho bị cáo là người chưa thành niên hoặc […]

[Đọc thêm…]

THỦ TỤC CHỨNG THỰC SỬA ĐỔI, BỔ SUNG, HỦY BỎ HỢP ĐỒNG

images639731_scan0002__15_ (1)

Thông tư 20/2015/TT-BTP hướng dẫn Nghị định 23/2015/NĐ-CP về chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, chứng thực hợp đồng và giao dịch, bắt đầu có hiệu lực từ ngày 15/2/2016 có quy định về các trường hợp yêu cầu chứng thực việc hủy bỏ, sửa đổi, bổ sung hợp đồng… […]

[Đọc thêm…]

CẢNH SÁT GIAO THÔNG ĐƯỢC DỪNG XE TRONG NHỮNG TRƯỜNG HỢP NÀO?

9e2dbd0573-1-0708-csgtdungxe

Theo Thông tư 01/2016/TT-BCA, từ ngày 15/2/2016 cảnh sát giao thông được dừng phương tiện giao thông trong 5 trường hợp sau: 1. Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

[Đọc thêm…]

TỪ NGÀY 16/2/2016 THÀNH LẬP SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN CẦN NHỮNG ĐIỀU KIỆN GÌ?

san_giao_dich_bat_dong_san (1)

Thông tư 11/2015/TT-BXD có quy định mới về điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản. Theo đó, các điều kiện bao gồm: – Tổ chức, cá nhân thành lập sàn giao dịch bất động sản phải thành lập doanh nghiệp. – Sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 02 […]

[Đọc thêm…]

VỢ Ở NHÀ NỘI TRỢ CÓ ĐƯỢC CHIA TÀI SẢN KHI LY HÔN?

chiatschungthoikyhonnhan

Câu hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn đã được 5 năm. Trong thời gian này, chỉ có chồng tôi đi làm việc bên ngoài còn tôi thì ở nhà nội trợ và chăm sóc con. Kinh tế gia đình đều phụ thuộc vào anh ấy. Nay tôi muốn ly hôn nhưng anh ta có nói […]

[Đọc thêm…]

THỦ TỤC CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỞ HỮU CÔNG NGHIỆP

10526215_333694170122458_1531068936_o (1)

Câu hỏi: Xin chào luật sư. Tôi có một vấn đề gửi đến cho Luật sư để được tư vấn. Công ty tôi đang muốn mua lại quyền sở hữu công nghiệp của một công ty khác tại Nha Trang. Hai công ty đã thỏa thuận được các điều khoản trong hợp đồng chuyển nhượng. […]

[Đọc thêm…]

CÓ ĐƯỢC KẾT HÔN KHÔNG KHI GIA ĐÌNH PHẢN ĐỐI?

bo-me-nguoi-yeu-soc-nhap-vien-ngay-toi-ve-ra-mat-85a

Câu hỏi: Được biết Luật sư tư vấn về hôn nhân gia đình ở Nha Trang nay em muốn gửi câu hỏi đến nhờ Luật sư giải đáp giúp. Em và bạn trai quen nhau đã nhiều năm nay, chúng em có tính đến chuyện kết hôn. Tuy nhiên, gia đình bên nhà bạn trai […]

[Đọc thêm…]

CON RIÊNG CÓ ĐƯỢC THỪA KẾ TÀI SẢN KHÔNG?

Câu hỏi: Gia đình tôi hiện nay đang sống tại thành phố Hồ Chí Minh nhưng có một mảnh đất tại Nha Trang, trên giấy chứng nhận mang tên bố và mẹ tôi. Đến nay bố tôi mất nhưng không để lại di chúc. Mẹ tôi thì còn sống như vậy mảnh đất ở Nha […]

[Đọc thêm…]

MỘT BÊN CÓ THỂ VẮNG MẶT TẠI LỄ ĐĂNG KÝ KẾT HÔN KHÔNG?

dich-vu-tu-van-luat

Câu hỏi: Qua giới thiệu tôi được biết Luật sư Nha Trang có tư vấn các vấn đề liên quan đến kết hôn nước ngoài. Vì vậy, tôi mong Luật sư giải đáp giúp tôi thắc mắc sau. Vừa qua Sở tư pháp tỉnh Khánh Hòa đã chấp nhận việc đăng ký kết hôn giữa […]

[Đọc thêm…]

ĐIỀU KIỆN ĐỂ NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI ĐƯỢC MIỄN THỊ THỰC

Tu-17-mien-thi-thuc-cho-cong-dan-5-nuoc-Tay-Au-1

Câu hỏi: Tôi là một người Việt Nam định cư ở Thụy Điển. Qua tìm hiểu trên internet, tôi thấy Luật sư Nha Trang có tư vấn về các vấn đề liên quan đến thị thực, tạm trú nên tôi gửi câu hỏi đến văn phòng luật sư để được tư vấn. Tôi được biết […]

[Đọc thêm…]

CON DÂU CÓ QUYỀN THỪA KẾ DI SẢN KHÔNG?

Câu hỏi: Thưa Luật sư, bố mẹ cháu chia tay nhau từ lúc cháu còn nhỏ. Sau này, bố cháu có dành dụm tiền mua được một mảnh đất và căn nhà trên đất. Trên giấy tờ bố cháu đứng tên. Vừa rồi, sau một cơn đau tim bố cháu đột ngột qua đời không […]

[Đọc thêm…]

NGƯỜI CÓ TÊN TRONG SỔ HỘ KHẨU CÓ QUYỀN SỞ HỮU TÀI SẢN VÀ THỪA KẾ KHÔNG?

Câu hỏi: Xin chào luật sư. Gia đình tôi gồm có 04 người: tôi, chồng tôi và hai người con, hiện đang sinh sống tại thành phố Đà Nẵng. Năm 2014, cháu tôi ở Quảng Nam đã ra Đà Nẵng để học đại học. Gia đình chúng tôi đã đồng ý cho cháu nhập vào […]

[Đọc thêm…]