Giá trị của các bản di chúc khi di chúc được lập nhiều lần

Câu hỏi: 

Xin chào Luật sư Vũ Như Hảo, tôi ở Nha Trang và xin hỏi Luật sư câu hỏi sau, mong luật sư tư vấn giúp tôi:

Ba tôi mất năm 2018, năm 2007 ba tôi lập di chúc để lại cho tôi một thửa đất 5.300 m2 tại xã Vĩnh Ngọc, thành phố Nha Trang. Ba tôi chỉ có 2 con là tôi (chị gái) và em trai tôi. Tài sản để lại thừa kế là tài sản riêng của ba tôi vì ba tôi mua sau khi ly hôn mẹ tôi. Tuy nhiên, đến đầu năm 2018 ba tôi lại lập thêm một di chúc nữa. Trong di chúc lần hai này ba tôi xác định để cho tôi và em trai tôi mỗi người một nửa thửa đất trên, mỗi người 2.650 m2. Cả hai di chúc ba tôi đều được UBND xã Vĩnh Ngọc xác nhận. Vậy, luật sư cho tôi hỏi em trai tôi có quyền thừa kế diện tích đất 2.650 m2 theo di chúc mà ba tôi lập lần 2 không?

law2

[Read more…]

CÙNG MỘT ĐỊA CHỈ CÓ THỂ TÁCH NHIỀU HỘ KHẨU ĐƯỢC KHÔNG, TÁCH HỘ KHẨU THẾ NÀO?

Câu hỏi: Gia đình ông Dương Đình Long (Nha Trang, Khánh Hòa) có 2 hộ sống chung tại cùng một địa chỉ. Ông hỏi, gia đình ông có thể tách mỗi hộ 1 sổ hộ khẩu riêng để thuận tiện cho sinh hoạt và các dịch vụ hàng ngày khác được không? Nếu được thì có quy định về số lượng sổ hộ khẩu trong cùng một chỗ ở hợp pháp không?

Trả lời: Cảm ơn Quý ông đã tin tưởng và gửi yêu cầu từ vấn đến Công ty Luật TNHH Vũ Như Hảo và Cộng Sự. Về vấn đề này, chúng tôi xin trả lời như sau:

sổ hộ khẩu khi đăng ký kết hôn

[Read more…]

Mua bán nhà đất bằng giấy viết tay có được cấp GCN QSDĐ không?

CÂU HỎI:

Tôi có câu hỏi sau về đất đai mong nhận được sự tư vấn của Công ty Luật TNHH MTV Vũ Như Hảo và Cộng sự:
Tôi có mua một thửa đất tại Nha Trang, Khánh Hòa vào năm 2007 chỉ bằng giấy tay mà không công chứng (vì người bán không có sổ). Sau khi mua, tôi sinh sống trên đất này cho đến nay, hiện đất chưa được cấp sổ đỏ. Nay tôi muốn làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được không?

Di chuc

TRẢ LỜI:

Công ty Luật TNHH MTV Vũ Như Hảo và Cộng sự tư vấn cho bạn như sau: [Read more…]

ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG TRÁI PHÁP LUẬT

HỎI : Tôi có một câu hỏi muốn hỏi Luật sư như sau:
Tôi đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty tại Nha Trang, Khánh Hòa từ tháng 4/2010 – Tháng 9/2017, trên đường đi làm về tôi bị tai nạn và bị thương khá nặng, nên tôi phải nằm viện để điều trị từ khi bị tai nạn đến ngày 20 tháng 12 năm 2017. Khi tôi quay trở lại công ty để làm việc thì được công ty thông báo đã có quyết định cho tôi nghỉ việc vì lí do không có nhu cầu sử dụng đến công việc của tôi nữa. Vậy luật sư cho tôi hỏi việc công ty cho tôi nghỉ việc có đúng theo quy định của pháp luật hay không? Nếu công ty cho tôi nghỉ việc trái với các quy định của pháp luật thì tôi có được bồi thường thiệt hại hay không?

đơn-phương-chấm-dứt-hợp-đồng-lao-động

ĐÁP: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn tới công ty chúng tôi. Dựa trên các quy định pháp luật hiện hành và hiểu biết pháp luật, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: [Read more…]

MUA BÁN ĐẤT ĐAI BẰNG GIẤY VIẾT TAY CÓ ĐƯỢC CÔNG NHẬN KHÔNG?

HỎI:
“Kính gửi Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự!
Tôi có mua lại 300m2 đất tại Phước Đồng, Nha Trang từ một người quen của tôi vào năm 2014. Tuy nhiên, lúc đó, chúng tôi đã không ra văn phòng công chứng để làm hợp đồng mua bán. Người kia chỉ viết cho tôi một giấy biên nhận viết tay về việc bán nhà, đã nhận đủ tiền và giao cho tôi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên người đó. Vậy, Giấy bán nhà viết tay đó có được pháp luật công nhận không? Tôi có thể sử dụng giấy viết tay đó làm căn cứ để đăng ký Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?”Giay viet tay

[Read more…]

DI CHÚC ĐÃ LẬP CÓ HỦY BỎ ĐƯỢC KHÔNG?

Hỏi:
Ba tôi trong 6 tháng trước bị bệnh nặng, lúc đó ba tôi đã lập di chúc để lại tài sản thừa kế cho tôi và chị gái tôi. Hiện nay, sức khỏe của ba tôi đã bình phục trở lại, tuy nhiên chị gái tôi hiện nay đối xử tệ bạc với ba tôi. Vì vậy, ba tôi muốn hủy bỏ bản di chúc cũ và lập bản di chúc mới có được không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự . Theo như các quy định hiện hành của pháp luật, chúng tôi xin đưa ra tư vấn cho bạn như sau:Di chuc [Read more…]

Mua doanh nghiệp cần lưu ý về việc bị truy thu thuế!

Câu hỏi:

Tôi gửi e-mail này nhờ Luật sư Vũ Như Hảo tư vấn giúp tôi về việc hoàn thuế như sau:

Tôi mua lại một nhà hàng (thực chất là mua lại doanh nghiệp tư nhân có nhà hàng này) tại thành phố Nha Trang vào năm 2016 và bắt đầu hoạt động kinh doanh tại nhà hàng từ năm 2016 trở đi. Tuy nhiên, tới tháng 3/2017, Chi cục thuế Nha Trang có tới yêu cầu kiểm tra các bản báo cáo tài chính và thực hiện truy thu thuế trong khoảng thời gian từ năm 2012-2015 của nhà hàng. Cơ quan thuế yêu cầu tôi là người đại diện hiện tại phải nộp khoản truy thu thuế này. Tôi thấy như vậy là không hợp lý, vì đó là quá trình kinh doanh của chủ sở hữu cũ chứ không phải tôi, vì vậy tôi không có trách nhiệm trong vấn đề thuế phát sinh trong giai đoạn đó. Vậy tôi nhờ Luật sư tư vấn cho tôi được biết rằng tôi hay chủ sở hữu cũ sẽ phải chịu trách nhiệm trên khoản truy thu thuế này? Xin chân thành cảm ơn.

truy-thu-thue

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự . Theo như các quy định hiện hành của pháp luật, chúng tôi xin đưa ra tư vấn cho bạn như sau: [Read more…]

Tòa án có giải quyết tranh chấp lối đi chung

Câu hỏi: (Gửi từ email: thienhuongnt12…@gmail.com):

Năm 1990 gia đình tôi tặng cho toàn bộ đất tại Ninh Hòa, Khánh Hòa và mua một lô đất tại thành phố Nha Trang. Khi tôi mua đất của ông bà hàng xóm hiện nay thì có một lối đi chung với chủ nhà. Khi còn sống, người bán nhà còn có giấy tờ xác nhận lối đi chung với tôi. Tôi cũng được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên đó có thể hiện lối đi chung. Tuy nhiên, đất của người hàng xóm (người bán nhà cho tôi) được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lại không thể hiện trong đó có lối đi chung. Tôi xin hỏi Luật sư là việc tranh chấp lối đi chung có thuộc thẩm quyền của Tòa án không? và nếu Tòa giải quyết thì tôi cần yêu cầu như thế nào?

Loi-di-chung

Trả lời:

Luật sư Vũ Như Hảo xin trả lời bạn như sau: [Read more…]

Con cùng cha khác mẹ có được thừa kế tài sản của cha và mẹ kế?

Câu hỏi (Từ bạn vongocy….@gmail.com

Nhờ Luật sư Vũ Như Hảo tư vấn giúp tôi trường hợp sau:

Cha tôi là người Nha Trang, Khánh Hòa tập kết ra bắc và kết hôn với mẹ tôi. Không may mắn, mẹ tôi đã mất trong chiến tranh (trước 1975). Sau giải phóng, cha tôi về lại Nha Trang, Khánh Hòa và đi thêm bước nữa và có thêm 4 người con với người vợ hai cũng sống ở Nha Trang, tôi cũng sống ở Nha Trang nhưng tôi sống cùng với bà nội. Cha tôi và người vợ sau có tài sản chung là nhà đất tại thành phố Nha Trang và có mượn 20 cây vàng của bà nội tôi. Sau này người vợ sau mất, cha tôi cho người con út (con của người vợ sau) ở cùng. Vậy cho tôi hỏi nếu như cha tôi chết thì tôi có được hưởng di chúc hay không nếu như cha tôi không có lập di chúc và phần tài sản đó sẽ được phân chia như thế nào?

Thừa kế theo pháp luật

Thừa kế theo pháp luật

Trả lời:

Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo và Cộng sự xin trả lời anh/chị như sau: [Read more…]

Hợp đồng chuyển nhượng nhà đất được công chứng thì tài sản đã thuộc sở hữu người mua chưa?

Câu hỏi:
Tôi có dự định mua nhà đất tại Nha Trang nên nhờ Luật sư Vũ Như Hảo vui lòng cho tôi hỏi một số vấn đề về giá trị pháp lý của hợp đồng công chứng mua bán nhà đất:
1. Sau khi công chứng mua bán nhà đất thì nhà đất đã thuộc về bên mua chưa?
2. Sau khi công chứng cần làm những thủ tục gì đề chuyển tên cho bên mua? Theo tôi được biết là nộp hồ sơ vào cơ quan một cửa của UBND thành phố Nha Trang, sau đó nhận giấy hẹn và đợi đóng thuế trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, rồi đăng bộ để sang tên, sau đó mang giấy hẹn lên lấy sổ đỏ, lúc này mảnh đất đã mua mới 100% thuộc về bên mua. Như vậy có phải không?
3. Nếu có những sự cố xảy ra sau khi đã ký hợp đồng công chứng thì người mua có thể kiện ra tòa không?
4. Luật sư cho hỏi, Phòng công chứng có trách nhiệm phải xác minh xem nhà đất đang bán có tranh chấp không hay đơn thuần chỉ là công chứng cho việc Bên bán bán cho Bên mua một mảnh đất giá bao nhiêu thôi?
Xin cảm ơn rất nhiều!notazid-1

[Read more…]

LÀM THẾ NÀO ĐỂ RÚT VỐN KHỎI CÔNG TY TNHH HAI THÀNH VIÊN TRỞ LÊN?

Câu hỏi:
Chúng tôi có câu hỏi liên quan đến thành viên và vốn góp mong được Luật sư Vũ Như Hảo giải đáp giúp. Công ty chúng tôi là công ty TNHH gồm 3 người bạn cùng là sáng lập viên. Chúng tôi góp vốn bằng tiền mặt và một số tài sản khác để mở Công ty này ở Nha Trang. Chúng tôi đã góp đủ vốn theo cam kết. Số vốn góp bằng tiền chỉ đủ cho Công ty nhập khẩu máy móc. Sau khi nhập khẩu máy móc chuẩn bị đi vào sản xuất thì các thành viên không thống nhất được quan điểm và một trong các sáng lập viên xin rút vốn thành lập công ty riêng. Công ty chúng tôi không còn tiền vốn để thành viên trên rút. Vậy, thành viên này rút vốn bằng chính dây chuyền sản xuất vừa nhập về được không?
www-luatsunhatrang-vn-1

Trả lời:

Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: [Read more…]

Con dâu có được hưởng thừa kế?

Câu hỏi:
Gia đình tôi có bốn anh em. Ba tôi đã mất  nhưng không để lại di chúc, chỉ còn mẹ. Khi ba tôi còn sống, ba và mẹ tôi cùng tạo dựng được một căn nhà. Một người em trai của tôi đã lập gia đình ở riêng nhưng cũng đã mất, nay cô em dâu có chồng chết này đến nhà đòi mẹ tôi phải chia cho cô được phần của chồng (cô đã có ba con với em tôi). Xin hỏi yêu cầu của cô em dâu có đúng pháp luật không?thua-ke [Read more…]

ĐIỀU KIỆN SỞ HỮU NHÀ Ở VIỆT NAM CỦA NGƯỜI NƯỚC NGOÀI

Luật Nhà ở 2014 đã có hiệu lực trong thực tiễn từ 1/7/2015. Tuy nhiên, trong thực tiễn áp dụng vẫn có nhiều vướng mắc nhất là từ phía người dân. Nhiều khách hàng Nước ngoài đến Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự để được tư vấn về điều kiện mua nhà tại Việt Nam. Vì vậy, để giúp Người nước ngoài hiểu rõ các điều kiện mua nhà tại Việt Nam, giúp người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam thuận tiện nhanh chóng, tiết kiệm nhất… Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo & Cộng sự xin tổng hợp những quy định mới nhất về điều kiện để người nước ngoài mua nhà tại Việt nam (đối tượng người nước ngoài mua nhà, điều kiện người nước ngoài mua nhà và quyền nghĩa vụ của nước ngoài mua nhà mua nhà tại Việt Nam) như sau:

dieu-kien-so-huu-nha-o-tai

[Read more…]

Trường hợp nào tặng cho nhà đất mà không cần sự đồng ý của vợ/chồng?

Câu hỏi:
Luật sư vui lòng tư vấn giúp tôi trường hợp cho tặng tài sản dưới đây:
Chị gái tôi có mảnh đất tại Vĩnh Thái, Nha Trang, Khánh Hòa. Chị tôi đứng tên một mình trên sổ hồng và muốn cho tôi mảnh đất này (thực chất là bán giá thấp cho tôi). Vậy khi cho tôi thì chị tôi cần phải làm những thủ tục gì? Anh rể tôi có cần phải viết giấy tờ gì không?

tien-luong [Read more…]

Tòa án có thụ lý đơn khởi kiện đối với Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất không có văn bản (bằng miệng) không?

* Câu hỏi:
Xin hỏi Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo và Cộng sự câu hỏi sau: Tôi có mua đất của một người nhưng chúng tôi chỉ thỏa thuận miệng (không có văn bản) do tin tưởng nhau nhưng có người làm chứng. Nay giá trị lô đất tăng do quy hoạch nên phát sinh tranh chấp. Vậy tôi có thể yêu cầu Tòa án thụ lý đơn khởi kiện và giải quyết không?

tranh-chap-dat-dai

Trả lời:

Luật sư Vũ Như Hảo xin trả lời câu hỏi của anh/chị như sau:

Theo quy định tại Điều 707 Bộ luật dân sự (BLDS) thì “Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phải được làm thủ tục và đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đất đai”. [Read more…]