Trường hợp nào tặng cho nhà đất mà không cần sự đồng ý của vợ/chồng?

Câu hỏi:
Luật sư vui lòng tư vấn giúp tôi trường hợp cho tặng tài sản dưới đây:
Chị gái tôi có mảnh đất tại Vĩnh Thái, Nha Trang, Khánh Hòa. Chị tôi đứng tên một mình trên sổ hồng và muốn cho tôi mảnh đất này (thực chất là bán giá thấp cho tôi). Vậy khi cho tôi thì chị tôi cần phải làm những thủ tục gì? Anh rể tôi có cần phải viết giấy tờ gì không?

tien-luong [Read more…]

Tòa án có thụ lý đơn khởi kiện đối với Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất không có văn bản (bằng miệng) không?

* Câu hỏi:
Xin hỏi Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo và Cộng sự câu hỏi sau: Tôi có mua đất của một người nhưng chúng tôi chỉ thỏa thuận miệng (không có văn bản) do tin tưởng nhau nhưng có người làm chứng. Nay giá trị lô đất tăng do quy hoạch nên phát sinh tranh chấp. Vậy tôi có thể yêu cầu Tòa án thụ lý đơn khởi kiện và giải quyết không?

tranh-chap-dat-dai

Trả lời:

Luật sư Vũ Như Hảo xin trả lời câu hỏi của anh/chị như sau:

Theo quy định tại Điều 707 Bộ luật dân sự (BLDS) thì “Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phải được làm thủ tục và đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đất đai”. [Read more…]

Có được làm cửa sang nhà hàng xóm???

tro-cua-so

Hiện nay đa phần người dân ở thành thị đều hiểu rằng họ không được trổ cửa (cửa chính, cửa sổ, lỗ thông gió…) về phía nhà hàng xóm (thường là bên cạnh). Nhận thức này có nhiều lý do, trong đó có hai lý do chính: một là về thực tế các nhà phố thường sát nhau, thậm chí có tường chung nên việc mở cửa nhìn sang nhà hàng xóm là không thể. Hai là họ cho rằng pháp luật cấm việc trổ cửa qua nhà hàng xóm (cụ thể pháp luật quy định ra sao thì không nhiều người nắm rõ).

Vậy, thực hư vấn đề này như thế nào? Chúng tôi xin tư vấn thông qua tình huống pháp lý trong đường LINK dưới đây (Vui lòng bấm vào đường link để xem chi tiết):

ĐƯỜNG LINK

Ai giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất?

Người dân thường có suy nghĩ: Các tranh chấp đất đai sẽ được giải quyết tại Tòa án. Tuy nhiên, theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự thì  tranh chấp quyền sử dụng đất phải được hòa giải tại UBND cấp xã, những tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất như tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tranh chấp thừa kế liên quan đến quyền sử dụng đất … thì không phải hòa giải tại UBND cấp xã. giai-quyết-tranh-chấp-đất-đai

Trong thực tế thì những thủ tục trên vẫn gây ra nhiều tranh luận và làm cho các bên tranh chấp thấy bối rối khi giải quyết tranh chấp. Để giải quyết vấn đề này, chúng tôi xin giới thiệu bài viết về một ví dụ cụ thể sau đây để bạn đọc tham khảo. Vui lòng bấm vào đường link “Bài viết” dưới đây:

BÀI VIẾT

Thủ tục kháng cáo bản án, quyết định vụ án hình sự

khang-cao-hinh-su-1Những người sau đây có quyền kháng cáo bản án, quyết định hình sự sơ thẩm: Bị cáo và người đại diện hợp pháp của họ; Người bị hại và người đại diện hợp pháp của họ; Người bào chữa hoặc người bảo vệ quyền lợi cho bị cáo là người chưa thành niên hoặc là người có nhược điểm về thể chất hoặc tâm thần; Nguyên đơn dân sự và người đại diện hợp pháp của họ; Bị đơn dân sự và người đại diện hợp pháp của họ; Người có quyền và nghĩa vụ liên quan đến vụ án và người đại diện hợp pháp của họ có quyền kháng cáo phần bản án hoặc quyết định có liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ của họ; Người được Tòa án tuyên bố là không có tội có quyền kháng cáo phần lý do bản án sơ thẩm đã tuyên là họ không có tội.

Để có thể hiểu và thực hiện đúng quyền kháng cáo, chúng tôi xin hướng dẫn chi tiết thủ tục kháng cáo vụ án, quyết định hình sự TẠI ĐÂY.

Luật sư – Thạc sĩ: Vũ Như Hảo
www.LuatSuNhaTrang.vn
Skype: vu.nhu.hao
Yahoo Messenger: hao_vunhu@yahoo.com
E-mail: LawyerVuNhuHao@Gmail.com
Facebook:
https://www.facebook.com/LuatsuNhaTrang 
Cellphone: 0914 086292

THỦ TỤC CHỨNG THỰC SỬA ĐỔI, BỔ SUNG, HỦY BỎ HỢP ĐỒNG

images639731_scan0002__15_ (1)

Thông tư 20/2015/TT-BTP hướng dẫn Nghị định 23/2015/NĐ-CP về chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, chứng thực hợp đồng và giao dịch, bắt đầu có hiệu lực từ ngày 15/2/2016 có quy định về các trường hợp yêu cầu chứng thực việc hủy bỏ, sửa đổi, bổ sung hợp đồng… (Còn nữa…)

[Read more…]

CẢNH SÁT GIAO THÔNG ĐƯỢC DỪNG XE TRONG NHỮNG TRƯỜNG HỢP NÀO?

9e2dbd0573-1-0708-csgtdungxe

Theo Thông tư 01/2016/TT-BCA, từ ngày 15/2/2016 cảnh sát giao thông được dừng phương tiện giao thông trong 5 trường hợp sau:
1. Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

[Read more…]

TỪ NGÀY 16/2/2016 THÀNH LẬP SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN CẦN NHỮNG ĐIỀU KIỆN GÌ?

san_giao_dich_bat_dong_san (1)

Thông tư 11/2015/TT-BXD có quy định mới về điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản. Theo đó, các điều kiện bao gồm:
– Tổ chức, cá nhân thành lập sàn giao dịch bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.
– Sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

[Read more…]

VỢ Ở NHÀ NỘI TRỢ CÓ ĐƯỢC CHIA TÀI SẢN KHI LY HÔN?

chiatschungthoikyhonnhan

Câu hỏi:
Vợ chồng tôi kết hôn đã được 5 năm. Trong thời gian này, chỉ có chồng tôi đi làm việc bên ngoài còn tôi thì ở nhà nội trợ và chăm sóc con. Kinh tế gia đình đều phụ thuộc vào anh ấy. Nay tôi muốn ly hôn nhưng anh ta có nói rằng tôi sẽ không được chia bất cứ tài sản nào vì tôi không làm ra tiền. Tôi muốn hỏi Luật sư tôi có được chia tài sản khi ly hôn không? Cảm ơn.
Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp của chúng tôi. Với tình huống của bạn, chúng tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

[Read more…]

THỦ TỤC CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỞ HỮU CÔNG NGHIỆP

10526215_333694170122458_1531068936_o (1)

Thủ tục chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp

Câu hỏi:
Xin chào luật sư. Tôi có một vấn đề gửi đến cho Luật sư để được tư vấn. Công ty tôi đang muốn mua lại quyền sở hữu công nghiệp của một công ty khác tại Nha Trang. Hai công ty đã thỏa thuận được các điều khoản trong hợp đồng chuyển nhượng. Vậy hợp đồng chuyển nhượng này có cần phải được công chứng hoặc xác nhận của cơ quan nào không? Ngoài việc làm hợp đồng chuyển nhượng này thì hai bên phải tiến hành thủ tục nào khác nữa không? Mong sớm nhận được tư vấn từ Luật sư.
Trả lời:
Chào bạn. Cảm ơn bạn đã dành sự tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị được tư vấn đến văn phòng chúng tôi.
Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:
Theo quy định tại Điều 138 Luật sở hữu trí tuệ, việc chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ phải được thể hiện dưới hình thức hợp đồng bằng văn bản. Pháp luật không quy định hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp phải được công chứng nên bạn không cần phải công chứng hợp đồng này. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp phải bao gồm những nội dung quy định tại Điều 140 Luật sở hữu trí tuệ. Việc chuyển nhượng này cũng phải đáp ứng các điều kiện về hạn chế chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ quy định tại Điều 139 Luật sở hữu trí tuệ như sau:

[Read more…]

CÓ ĐƯỢC KẾT HÔN KHÔNG KHI GIA ĐÌNH PHẢN ĐỐI?

bo-me-nguoi-yeu-soc-nhap-vien-ngay-toi-ve-ra-mat-85a

Câu hỏi:

Được biết Luật sư tư vấn về hôn nhân gia đình ở Nha Trang nay em muốn gửi câu hỏi đến nhờ Luật sư giải đáp giúp. Em và bạn trai quen nhau đã nhiều năm nay, chúng em có tính đến chuyện kết hôn. Tuy nhiên, gia đình bên nhà bạn trai lại không đồng ý vì cho rằng em không xứng với anh ấy. Nhưng anh ấy quyết định vẫn sẽ lấy em mặc cho gia đình có ý kiến gì. Điều chúng em băn khoăn là nếu hai đứa kết hôn khi gia đình phản đối như vậy thì cuộc hôn nhân này có hợp pháp không? Cảm ơn Luật sư.

Trả lời:

Cảm ơn sự tin tưởng của bạn dành cho Văn phòng luật sư chúng tôi. Với vấn đề của bạn, chúng tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

Căn cứ vào Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014, điều kiện để kết hôn bao gồm: [Read more…]

CON RIÊNG CÓ ĐƯỢC THỪA KẾ TÀI SẢN KHÔNG?

2010.12.28.09.39.58c_dichuc_1193758298

Câu hỏi:

Gia đình tôi hiện nay đang sống tại thành phố Hồ Chí Minh nhưng có một mảnh đất tại Nha Trang, trên giấy chứng nhận mang tên bố và mẹ tôi. Đến nay bố tôi mất nhưng không để lại di chúc. Mẹ tôi thì còn sống như vậy mảnh đất ở Nha Trang sẽ được chia như thế nào? Lúc bố tôi còn sống ông có một người con riêng ở bên ngoài. Như vậy người con riêng của bố tôi có được thừa kế tài sản của bố tôi để lại không? Xin nhờ Luật sư tư vấn giúp. Cảm ơn.

Trả lời:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin đưa ra những tư vấn như sau:

Vì bố bạn mất nhưng không để lại di chúc nên tài sản của bố bạn để lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. [Read more…]

MỘT BÊN CÓ THỂ VẮNG MẶT TẠI LỄ ĐĂNG KÝ KẾT HÔN KHÔNG?

dich-vu-tu-van-luat

Câu hỏi:

Qua giới thiệu tôi được biết Luật sư Nha Trang có tư vấn các vấn đề liên quan đến kết hôn nước ngoài. Vì vậy, tôi mong Luật sư giải đáp giúp tôi thắc mắc sau. Vừa qua Sở tư pháp tỉnh Khánh Hòa đã chấp nhận việc đăng ký kết hôn giữa tôi với chồng là một người Anh hiện đang làm việc tại Việt Nam. Theo lịch được cung cấp, tôi và chồng phải có mặt tại Sở tư pháp tỉnh vào ngày 5/11/2015 để làm lễ đăng ký kết hôn. Nhưng mới đây chồng tôi có việc đột xuất phải bay sang Đức và sẽ không thể về Việt Nam đúng ngày hẹn. Vậy tôi muốn hỏi trong ngày làm lễ đăng ký kết hôn tại Sở tư pháp chồng tôi có thể vắng mặt không? Xin cảm ơn Luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, với thắc mắc của bạn về thủ tục kết hôn nước ngoài tại Việt Nam chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trình tự giải quyết việc đăng ký kết hôn tại Việt Nam đối với quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài được quy định tại khoản 3 Điều 23 Nghị định 126/2014/NĐ-CP ngày 31/12/2014 như sau: [Read more…]

ĐIỀU KIỆN ĐỂ NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI ĐƯỢC MIỄN THỊ THỰC

Tu-17-mien-thi-thuc-cho-cong-dan-5-nuoc-Tay-Au-1

Câu hỏi:

Tôi là một người Việt Nam định cư ở Thụy Điển. Qua tìm hiểu trên internet, tôi thấy Luật sư Nha Trang có tư vấn về các vấn đề liên quan đến thị thực, tạm trú nên tôi gửi câu hỏi đến văn phòng luật sư để được tư vấn. Tôi được biết Việt Nam vừa có quy định miễn thị thực cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Xin hỏi: để được miễn thị thực thì có cần đáp ứng điều kiện gì không? Những điều kiện đó là gì? Cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến văn phòng chúng tôi.

Về quy định miễn thị thực cho một số đối tượng thì ngày 24/9/2015 vừa qua Chính phủ đã ban hành Nghị định 82/2015/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 15/11/2015. Theo đó, từ ngày 15/11/2015 người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người nước ngoài là vợ, chồng, con của người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc của công dân Việt Nam sẽ được miễn thị thực. [Read more…]

CON DÂU CÓ QUYỀN THỪA KẾ DI SẢN KHÔNG?

Last Will and Testament document with a Death Certificate, a pair of metal rimmed reading glasses and a fountain pen

Câu hỏi:
Thưa Luật sư, bố mẹ cháu chia tay nhau từ lúc cháu còn nhỏ. Sau này, bố cháu có dành dụm tiền mua được một mảnh đất và căn nhà trên đất. Trên giấy tờ bố cháu đứng tên. Vừa rồi, sau một cơn đau tim bố cháu đột ngột qua đời không để lại di chúc. Thành viên trong gia đình có cháu, anh trai và chị dâu. Vậy tài sản mà bố cháu để lại này sẽ được chia cho những ai? Chị dâu của cháu có được hưởng thừa kế không?

[Read more…]