Tòa án có thụ lý đơn khởi kiện đối với Hợp đồng chuyển nhượng QSD đất không có văn bản (bằng miệng) không?

* Câu hỏi:
Xin hỏi Văn phòng Luật sư Vũ Như Hảo và Cộng sự câu hỏi sau: Tôi có mua đất của một người nhưng chúng tôi chỉ thỏa thuận miệng (không có văn bản) do tin tưởng nhau nhưng có người làm chứng. Nay giá trị lô đất tăng do quy hoạch nên phát sinh tranh chấp. Vậy tôi có thể yêu cầu Tòa án thụ lý đơn khởi kiện và giải quyết không?

tranh-chap-dat-dai

Trả lời:

Luật sư Vũ Như Hảo xin trả lời câu hỏi của anh/chị như sau:

Theo quy định tại Điều 707 Bộ luật dân sự (BLDS) thì “Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phải được làm thủ tục và đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đất đai”.

Một số Điều luật khác trong Chương III Bộ luật dân sự cũng có những quy định chặt chẽ về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ví dụ Điều 705,706,708… Khi hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng dất có tranh chấp thì đương sự khởi kiện tại Tòa án. Nếu người đi kiện không xuất trình (không nộp) cho Tòa án Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vì việc chuyển nhượng này không có văn bản mà bằng miệng, thì Tòa án chưa thụ lý vụ kiện. Tòa án có thể yêu cầu đương sự bổ sung tài liệu trong một thời hạn do Tòa án ấn định. Nếu hết thời hạn nêu trên mà đương sự không bổ sung được tài liệu thì căn cứ khoản 2 Điều 169 BLTTDS Tòa án trả lại đơn và các tài liệu kèm theo đơn. Tòa án không được thụ lý vụ kiện.

Trân trọng,

Lưu

Speak Your Mind

*